header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
สอบถามสูตรอาหาร

ถามคุณพิมเรื่องต้มไก่ไหว้เจ้าค​รับ 13 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #713

อยากรบกวนถามคุณพิมเกี่ยวกับวิธีต้มไก่ไหว้เจ้า กะว่าจะซื้อมาต้นเอง
เห็นเค้าทำขายแล้วมันแพง ตัวก็เล็กน่ะครับ
ขอบคุณครับ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ถามคุณพิมเรื่องต้มไก่ไหว้เจ​้าครับ 13 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #715

ลองดูวิธีนี้นะคะ

อันดับแรกก็ซื้อไก่มาจากตลาดนะคะ ทำความสะอาดให้เรียบร้อย
เอาเกลือทะเลป่นทาที่ผิวไก่ แล้วนวด ๆ สักหน่อย เพื่อให้ลดกลิ่นสาปลง ล้างน้ำอีกที

จากนั้นตั้งน้ำบนเตาไฟ ปริมาณก็กะว่าให้ท่วมไก่ รอจนน้ำเดือด จุ่มไก่ทั้งตัวลงไป
พอรู้สึกหนังไก่ตึง ๆ ก็ยกไก่ขึ้น เทน้ำที่ขังในตัวไก่ออกไปค่ะ

ต่อมาก็ตั้งหม้อบนเตาไฟ ใส่น้ำลงไป ปริมาณน้ำก็ให้ท่วมตัวไก่ขึ้นมาสัก 3 นิ้วเป็นอย่างน้อยค่ะ
ใส่ใบเตยแก่ ๆ ที่ล้างสะอาดแล้วมัดให้เรียบร้อยลงไป เกลือสักหน่อยนึง
พอน้ำเดือดก็ใส่ไก่ลงไป ต้มไฟกลาง ๆ ค่ะ ถ้าไก่ทั้งตัวก็จะใช้เวลาประมาณ 40- 50 นาที แล้วแต่ขนาดตัว และความแรงของไฟ

พอไก่สุกดี (ลอยตัว) ก็ตักขึ้นเทน้ำในตัวไก่ออก แล้วจุ่มน้ำธรรมดาค่ะ ทิ้งไว้สักพัก ก็ยกขึ้น แขวนไว้ให้สะเด็ดน้ำ ก็เป็นอันว่าใช้ได้ค่ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:ถามคุณพิมเรื่องต้มไก่ไหว้เจ​้าครับ 13 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #719

ขอบคุณมากครับคุณพิม
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.106 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก