header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1122

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีค่ะคุณพิม และเพื่อนๆ ร่วมเวปครัวบ้านพิม

เนื่องจากเมื่อเช้าไปซุปเปอร์ ปกติจะไปตลาดสด แต่คนขับรถมือใหม่ ไม่เข้าใจการสื่อสาร ต้องคอยบอกทาง (บุ้ยใบ้ ชี้โบ้แบ๊ะๆๆๆ) ไปตลอดทาง เจอห้างนึงชื่อ ป่ายเจียหุ้ย เลยเข้าไปเดินเล่น กะจะซื้อเชสนัท แต่เลยไปแผนกของสด เห็นหมูสามชั้น นึกไม่ออกว่าจะทำไรดี แต่ก็ซื้อมาแระ มันถูกหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ ไว้แล้ว จะทำหมูกรอบก็ไม่เข้าเค้า แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ เอามาลองทำดู หัดเรียนด้วยตนเอง ต้องฝึกหลายๆ ครั้ง

มาเปิดเวปครัวบ้านพิม เลยทำตาม ย่อสูตรเอานะคะ แต่ไม่ได้จดมา เพราะตอนทำลืม มาดูรูปแทนคำบรรยายเลยค่ะ

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Dark-Master, ดา

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1123

• jantima
คุณพิมค่ะ เมื่อกี้พี่ไปตัด เฉือน เชือด มากินแล้ว โอเคเลยค่ะ แต่มีข้อต้องปรับปรุงสองอย่าง คือ หนึ่ง พี่รอให้เหลืองเยอะก่อนแล้วตักขึ้น ทำให้มันยังคงทอดต่อไป เพราะร้อนอยู่ เดี๋ยวจะยกเร็วกว่าเดิมสักห้านาที และสอง หมูของพี่เป็นชิ้นเล็กๆ แล้ว ทำให้เนื้อข้างในนุ่มๆ เหลือน้อย แต่คิดว่าถ้าหมูชิ้นใหญ่เหมือนของน้องพิม คงจะเหมือนที่น้องพิมบรรยายแน่ ขนาดชิ้นเล็กๆ อย่างนี้ ข้างในยังนุ่ม (แม้จะเหลือนิดเดียว) สูตรโอเคเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1126

• jantima
วันนี้ไปตลาดมา ได้เนื้อหมูสามชั้นมาแผ่นใหญ่ๆ 1.4 กิโลค่ะ เดี๋ยวหากมีเวลาจะทำ แต่ไม่มีแดดเลย เพราะฝนตกตั้งแต่เช้า หากเก็บในช่องฟรีซก่อน แล้วค่อยเอามาละลาย จะอร่อยเหมือนเดิมไหมนะ

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1131

ได้ค่ะพี่ ฟรีสไว้ก่อนก็ได้ค่ะ ว่างวันไหนค่อยเอามาทำก็ได้จ้า

สำหรับหมูกรอบเนี่ย พิมว่าจะให้อร่อยต้องเป็นหมูแผ่นใหญ่ๆ แล้วมาทำ มันถึงจะกรอบแต่ยังนุ่มใน ถ้าเป็นหมูชิ้นเล็ก ๆ จะออกไปทางกรอบทั้งชิ้นหรือกรอบแข็งซะมากกว่า แต่ถ้าใครชอบก็โอเคนะคะ แต่พิมชอบแบบใหญ่ ๆ มากกว่าค่ะ ^^

ป.ล. ภาพประกอบสวยงามมากๆ ค่ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1136

• jantima
เพื่อนก็บอกว่าภาพสวย กรั่กๆๆๆ

พี่ก็ชอบแบบกรอบนอกนุ่มในเหมือนกัน ได้หมูชิ้นใหม่มาแล้ว รอวันแดดดี เพราะพี่ไม่มีเตาอบ พึ่งธรรมชาติตลอด

ขอบคุณน้องพิมค่ะ สูตรดีๆ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: พิม @ ครัวบ้านพิม

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1169

ยินดีค่า ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1175

• jantima
คุณพิมเปลี่ยนแปลงเวปไซต์บางประการใช่ไหม อาหารเลยออกมาภาพใหญ่ ชอบค่ะ

อ้าว ตอนแรกว่าจะเข้ามาแค่ดูสูตรหมูแดดเดียวไว้ทำของว่างให้เจ้าตัวยุ่งหลังเลิกเรียน ไหงมาติดกับอยู่ในกระทู้คุณพิมเป็นนานสองนาน ไปล่ะ แว้บบบบบบบ

พี่มด

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1194

พี่มดดดดดด พิมบ่ได้เปลี่ยนค่ะ

แค่คลิ๊กเข้าไปแก้ไขข้อความที่มีรูป แล้วกดปุ่มคำว่า "แทรก" ทุกปุ่ม แค่นี้รูปก็กลายเป็นรูปใหญ่ ๆ แล้วจ้า

จริงๆ อยากทำให้มันใหญ่อัตโนมัติ แต่ ...... ระบบมันยังไม่ยอม เดี๋ยวต้องหาวิธีก่อนค่ะ ^^

ป.ล. ตัวเล็กเลิกเรียนแล้วเหรอค่ะพี่

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1195

• Dark-Master
  • รูปประจำตัวของ Dark-Master
  • Administrator
  • สามีเจ้าของเว็บครับ ชื่อ "แคช" ทักได้ไม่กัดจ้า
  • จำนวนโพสต์: 1
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
:woohoo: หมูกรอบน่ากินนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1204

• jantima
ขอบคุณค่าท่าน Dark-Master
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Dark-Master

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1226

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
น่ากินจัง

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1231

• jantima
ดา เขียน:
น่ากินจัง

ขอบคุณค่า

ตอบกลับ: หมูกรอบๆ จ้า 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1335

ท่านดาร์ค เข้ามาแซวสมาชิกครัวบ้านพิมเหรอออออออออออ หึหึ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.156 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก