header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทย 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1178

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
สืบเนื่องมาจากช่วงนี้พี่อยากกินตับมากเลย แต่ไม่ใช่หมายถึงความหมายเพลงตับๆๆๆ ของแท่งจีวรบินนะ ฮ่าๆๆๆ อาจจะเป็นเพราะว่าร่างกายต้องการสารไปสร้างเม็ดเลือด (ปกติเป็นคนเลือดจางอยู่แล้ว) แล้วส่งสัญญาณให้สมองนึกอยากจะกินแต่ตับ ทั้งตับหมู ตับไก่ สองวันที่แล้วเพิ่งผัดพริกตับไก่ไปหยกๆ เมื่อวานไปตลาด ไปชี้โบ๊เบ๊ ทำจมูกดังครึ่ดๆ แล้วชี้ไปที่คอ เพราะอยากได้เนื้อส่วนคอมาทำหมูแดดเดียวสูตรคุณพิม และเผอิ๊ญ เหลือบไปเห็นตับหมู เลยสอยมาลองทำ แบบคุณพิมดู เลือกชิ้นเล็กๆ เอามาย่อส่วน ปรากฏว่า

พรุ่งนี้จะไปสอยมาเยอะๆ เพราะอร่อยมากกกกกกกก

ขอบคุณคุณพิมมากเลยค่ะ หุหุหุ

เอ้า เร่เข้ามาดู มาดูตับหมูแถมลูกชาย กรั่กๆๆๆ ฮริ้ววววว

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทย 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1179

• jantima
มีผักชีโรยหน้าด้วยแฮ่ะๆๆๆ :whistle:
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทย 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1192

พี่มดขราาาาาาาา ... เค้าชื่อ เท่ง จีวรบินอ่ะ ม่ายช่า...ย..ย.ย แท่ง จีวรบิน อิอิ

ดีใจที่พี่มดชอบตับกระเทียมอันนี้ค่ะ เพราะพิมก็ชอบมากกกกกกกก แต่ชอบเด็กในภาพมากกว่า ไม่รู้ลูกใครหน้าตาดีเหมือนแม่เลย ฮี่ๆ

ป.ล. ถ้าพี่มดไม่ยุ่ง หรือไม่น่าเกลียดเกินไป พี่มดแอบถ่ายรูปตลาดแถวบ้านพี่มดมาฝากพิมบ้างนะคะ อยากเห็นตลาดต่างบ้านต่างเมืองเยอะๆ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทยด้วยคน​ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1224

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
ขอยกมือเห็นด้วยกับพิมหนึ่งคนอยากเห็นตลาดเหมือนกัน ลูกน่ารักจัง กี่ขวบแล้วนี้ อีกหน่อยแม่ต้องตามติดแล้วลูกหล่อปานนี้
อีกอย่างจะตามมดทำตับหมูกระเทียม่ด้วยคนนะ ตอนนี้ขอสองชิ้นก่อน ชิงแล้วนะ

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทย 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1229

• jantima
พิม Enya เขียน:
พี่มดขราาาาาาาา ... เค้าชื่อ เท่ง จีวรบินอ่ะ ม่ายช่า...ย..ย.ย แท่ง จีวรบิน อิอิ

ดีใจที่พี่มดชอบตับกระเทียมอันนี้ค่ะ เพราะพิมก็ชอบมากกกกกกกก แต่ชอบเด็กในภาพมากกว่า ไม่รู้ลูกใครหน้าตาดีเหมือนแม่เลย ฮี่ๆ

ป.ล. ถ้าพี่มดไม่ยุ่ง หรือไม่น่าเกลียดเกินไป พี่มดแอบถ่ายรูปตลาดแถวบ้านพี่มดมาฝากพิมบ้างนะคะ อยากเห็นตลาดต่างบ้านต่างเมืองเยอะๆ

คุณพิมขราาาาาาาา พูดถูกใจ (หน้าตาดีเหมือนแม่) เดี๋ยวไปเหมาขนมจีนหมดเลย กรั่กๆๆๆ
ส่วนชื่อของพี่เท่ง พี่ออกเสียงถูกแล้ว พี่แหลงใต้ คุณพิมลองพูดเป็นภาษาใต้สิ (แน่ะ ยังแถไปได้อีกเรา กรั่กๆๆๆๆ)

ตลาดเหรอคะ มีอยู่ในไฟล์แล้วค่ะ เดี๋ยวแนบให้เลย ป.ล. ทำใจล่วงหน้านะคะ อาจจะไม่สะอาดเหมือนบ้านเรา

ตลาดนับเบอร์วัน (ตี้อีชื่อฉาง)
ภาพแรก ทางเดินไปตลาด
ภาพสอง ชื่อตลาด
ภาพสามสี่ห้า ภายในตลาด

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทยด้วยคน​ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1230

• jantima
ดา เขียน:
ขอยกมือเห็นด้วยกับพิมหนึ่งคนอยากเห็นตลาดเหมือนกัน ลูกน่ารักจัง กี่ขวบแล้วนี้ อีกหน่อยแม่ต้องตามติดแล้วลูกหล่อปานนี้
อีกอย่างจะตามมดทำตับหมูกระเทียม่ด้วยคนนะ ตอนนี้ขอสองชิ้นก่อน ชิงแล้วนะ

ขอบคุณค่ะคุณดา มดมีสองคนค่ะ คนโตเป็นลูกสาวอายุสี่ขวบเมื่อเดือนกรกฎาที่ผ่านมาชื่อจินดาค่ะ ส่วนอีกคนเป็นคนที่สอง (หมายถึงคนสุดท้อง เพราะทำหมันแล้ว ฮ่าๆๆๆ) เป็นผู้ชายชื่อธีระ ครบสองขวบเมื่อวันที่แปดสิงหาที่ผ่านมาค่ะ

แนบรูปให้คุณพิมแล้ว เดี๋ยวคุณดาน้อยใจ เอารูปไปดูเพิ่มเลยค่ะ

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทยด้วยคน​ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1233

• ดา
  • รูปประจำตัวของ ดา
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จำนวนโพสต์: 789
  • ขอบคุณที่รับ: 143
ดีจัง ลูกสองคนชื่อไทยๆ หมดเลย ชื่อ จ.จาน เหมือนแม่ หน้าตาน่ารักทั้งคู่ ดื้อ ซน หรือเปล่าค่ะ
ตลาดขายพวก เห็ดหอม กระเพาะปลาแพงไหม วันนี้เตรียมกับข้าว ให้ลูกเอ่ย อีกนิดลูกไปโรงเรียนคดข้าวห่อไปกินเหมือนโรงเรียนไทยด้วยเหรอ อันนี้ขอเป็รความรู้

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทยด้วยคน​ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1237

• jantima
ดา เขียน:
ดีจัง ลูกสองคนชื่อไทยๆ หมดเลย ชื่อ จ.จาน เหมือนแม่ หน้าตาน่ารักทั้งคู่ ดื้อ ซน หรือเปล่าค่ะ
ตลาดขายพวก เห็ดหอม กระเพาะปลาแพงไหม วันนี้เตรียมกับข้าว ให้ลูกเอ่ย อีกนิดลูกไปโรงเรียนคดข้าวห่อไปกินเหมือนโรงเรียนไทยด้วยเหรอ อันนี้ขอเป็รความรู้

สวัสดีค่ะคุณดา

ตลาดที่นี่ราคาค่อนข้างแพง เทียบกับตลาดที่จีนแผ่นดินใหญ่ เพราะที่นี่เป็นเกาะ เลยต้องนำเข้าเยอะค่ะ แต่ไม่เคยถามราคาเห็ดหอมหรือกระเพาะปลานะคะ ยกตัวอย่าง ข้าวโพดดิบฝักละสิบบาท มะพร้าวลูกละสามสิบบาท ทั้งๆ บนเกาะนี้มีแต่มะพร้าว แต่เพราะมีนักท่องเที่ยวกับโรงแรมเยอะงัยคะ เดี๋ยวปีหน้ามีโรงแรมจ่อคิวเปิดอีกสามสิบโรง

ตอนนี้จินดาไปโรงเรียนจีนคะ ไม่มีครูพูดภาษาอังกฤษเลย ตอนแรกมาอยู่ก็ลำบากค่ะ พอส่งไปโรงเรียนก็ร้อง เลยจ้างครูมาสอนพิเศษภาษาจีนที่บ้านหนึ่งเดือน พอที่จะรู้คำพื้นๆ หิวน้ำ หิวข้าว เหนื่อย อยากเข้าห้องน้ำ ฯลฯ พอส่งไปโรงเรียนอีกทีก็ไม่ร้องแล้วค่ะ เขาเหมือนแม่ ชอบเรียนหนังสือ ปรกติมดจ่ายค่าเทอมเป็นเดือนรวมค่าอาหารกลางวันด้วย แต่มดคดข้าวห่อให้ลูกค่ะ เพราะลูกชอบ แต่สามีมดเขาอยากให้ลูกกินข้าวที่โรงเรียนเหมือนเด็กคนอื่นๆ แต่ลูกไม่กินค่ะ ร้องขอกล่องข้าวน้อยทุกวัน เลยตามใจลูก จัดไป แม่ก็ชอบทำด้วย แนบรูปมาฝากค่ะ

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทย 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1336

พี่มดขรา ......... อ่อ ออกเสียงเป็นภาษาใต้นี่เอง อิอิ

เห็นตลาดแบบนี้แล้วพิมนึกถึงตลาดบางกะปิเลยค่ะพี่ เละ ๆ เทะๆ พื้นแฉะ ๆ อย่างนี้เลยอ่ะค่ะที่พิมไปจ่ายกับข้าวบ่อย ๆ อ่ะ
แต่ของในตลาดนี่จะว่าไปคล้ายกับในตลาดเก่าที่แถวเยาวราชมากเลยอ่ะค่ะ แบบว่ามีของแห้ง มีเห็ดหอม มีสาหร่าย มีรากบัวไรงี้อ่ะค่ะ

ป.ล. ที่เป็นขาห้อย ๆ ในตลาดนัมเบอร์วันนี่คือเนื้อสัตว์อะไรเหรอค่ะพี่ ??
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: ตับหมูทอดกระเทียมพริกไทย 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1337

จะว่าไปลูกสาวลูกชายพี่มดชื่อไทย ๆ มากเลยเน๊าะค่ะ ทั้งจินดา ทั้งธีระ
นอกจากจะชื่อดีแล้ว หน้าตาก็ยังน่ารักมากด้วย แถมดูท่าทางจะเป็นเด็กที่อ่อนโยน แล้วก็ไม่ดื้อ
เห็นแล้วอยากจะมีลูกสาวลูกชายในเร็ววันเลยค่ะ ^^

ว่าแต่พี่มดทำข้าวกล่องให้ลูกๆ ไปกินที่โรงเรียนได้แบบน่ารักจังเลยค่ะ
ดูแล้ว รู้สึกได้เลยว่าเป็นข้าวกล่องที่ทำจากใจ ทำจากความรักของเป็นคนแม่

ว่างๆ พี่มดมารีวิวทำข้าวกล่องแบบนี้ให้พิมดูบ้างนะคะ ^^

ป.ล. สมัยก่อนคุณสามีไปทำงานนอกบ้าน ก็ชอบให้พิมทำข้าวกล้องไปให้ค่ะ แต่ว่าเค้าเน้นปริมาณ ฮ่าๆ
ก็เลยไม่สามารถจัดให้น่ารักแบบนี้ได้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.184 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก