header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1181

• phorn
  • รูปประจำตัวของ phorn
  • Junior Boarder
  • ชอบทำแล้วก็ชอบกิน
  • จำนวนโพสต์: 140
  • ขอบคุณที่รับ: 20
  • พลังน้ำใจ: 1
ส่งการบ้านจ้า วันนี้ทำหมูกรอบมาส่ง หมูกรอบของพี่ไม่ค่อยพองเลยอ่ะ ของคุณพิมทำพองสวยน่าทานจัง
พี่ขอบคุณ คุณพิมมากที่แนะนำพี่เรื่องสอนแฟนพี่ทำอาหาร ทีแรกยังนึกไม่ออกว่าจะเริ่มทำอะไรก่อน

เอาเป็นว่าเริ่มแรก หุงข้าวก่อนแล้วกันเนอะ.

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: พิม @ ครัวบ้านพิม, Piyada Christian, jantima

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1182

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
สวีสดีค่ะคุณpana ขอมาปาดเจ้าของบ้านก่อนก็แล้วกัน กรั่กๆๆๆ

หน้าตาน่าทานมากเลยค่ะ ดิฉันยังต้องซ่อม (สอบตกไปนิดนึง) เดี๋ยวจะเอามาโพสท์บ้าง รอวันแดดดีๆ ก่อน

หุงข้าวรอเหมือนกันเลยค่ะ

จันฑิมา
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1187

• phorn
สวัดดีค่ะคุณ jantima ที่ดิฉันทำหมูกรอบไม่ใด้เอาแตกแดดหรอ เอาไปตากลมอ่ะ(เพราะว่าที่นี่ตอนนี้ไม่มีแดดเลย เอาออกไปวางใว้นอกบ้านรอให้แห้ง
สงสัยที่ไม่พองคงเพราะว่าไม่ใด้ตากแดดหรือเปล่า.
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย phorn.

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1188

• jantima
เดี๋ยวต้องรอเจ้าของบ้านมาตอบ เพราะมดสอบตกค่ะ เดี๋ยวเอาภาพให้ดู ของมดนะคะ จะเรียกอะไรก็ได้ค่ะ เพราะอายุสามสิบเจ็ดแล้ววววว

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1191

พี่มด พี่พานา ค่ะ ..... ทำครั้งแรกอาจจะไม่ค่อยเวิร์ค อาจจะแข็งไป อ่อนไป หนังอาจจะไม่ค่อยพอง แต่เดี๋ยวทำไปครั้งหลังๆ จะค่อยๆ จับจุดได้ค่ะพี่ คือจะว่าไงดีอ่ะ หมูกรอบทำให้อร่อยพิมว่ามันแอบยากนิดนึงนะคะ ยากกว่าทำกับข้าวออกมาเป็นจานๆ เยอะเลย บางทีอ่านเอาแล้วเอาไปลงมือทำครั้งแรก อาจจะไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ แต่ก็อย่าเพิ่งเสียกำลังใจนะคะพี่ ลองทำดูใหม่อ่ะค่ะ พิมจะรอดูนะคะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1202

• phorn
หุยยน้องมด พี่แก่กว่าน้องมดตั้งหลายปีแนะ (ยังเพิ่งมาเริ่มหัดทำกับข้าว )แอบอิจฉาคุณพิมจังที่ทำอาหารเก้งเก่ง.
เดี๋ยวเอาใว้คราวหน้าใด้มีโอกาศเข้าเมืองเมื่อไหร่ จะชื้อหมูสามชั้นมาทำหมูกรอบ ส่งการบ้านแก้ตัวใหม่
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย phorn.

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1206

• jantima
คุณปานาคะ

ไม่มีใครแก่เกินเรียนค่ะ แล้วคุณปานาอยู่ที่ไหนคะตอนนี้

มดค่ะ

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1207

• jantima
พิม Enya เขียน:
พี่มด พี่พานา ค่ะ ..... ทำครั้งแรกอาจจะไม่ค่อยเวิร์ค อาจจะแข็งไป อ่อนไป หนังอาจจะไม่ค่อยพอง แต่เดี๋ยวทำไปครั้งหลังๆ จะค่อยๆ จับจุดได้ค่ะพี่ คือจะว่าไงดีอ่ะ หมูกรอบทำให้อร่อยพิมว่ามันแอบยากนิดนึงนะคะ ยากกว่าทำกับข้าวออกมาเป็นจานๆ เยอะเลย บางทีอ่านเอาแล้วเอาไปลงมือทำครั้งแรก อาจจะไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ แต่ก็อย่าเพิ่งเสียกำลังใจนะคะพี่ ลองทำดูใหม่อ่ะค่ะ พิมจะรอดูนะคะ ^^

ไม่เสียกำลังใจเลยคะ เพราะมีคำดีๆ และกำลังใจจากคุณพิมตลอด แต่ ไม่รู้จะจับจุดตรงไหนนี่สิคะ กรั่กๆๆๆ

พี่มด

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1208

• phorn
อยู่เบลเยี่ยมจ้า

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1209

• jantima
เดี๋ยวเดือนธันวานี้มดไปเที่ยวฝรั่งเศส อยากขับรถต่อไปเบลเยี่ยมจัง ไว้ขอสามีได้ก่อน แล้วจะส่งข่าวบอกนะคะ จะให้หอบอะไรไปให้ สั่งมาได้โลดคะ ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำหนัก ยกเว้นครกหิน กรั่กๆๆๆ

มดค่ะ

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1212

• phorn
ขอบคุณ คุณมดมากจ้า คุณมดดูเป็นคนที่มีนํ้าใจดีเสียเหลือเกิน (ไม่รู้สำนวนเขียนถูกหรือเปล่า ภาษาไทยแค่อ่านออกเขียนใด้ )
แต่เดือนธันวานี้ พี่ก็กลับบ้าน ที่เมืองไทย กลับมาอีกทีก็มีนาคมปีหน้า.

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1216

• jantima
pana เขียน:
ขอบคุณ คุณมดมากจ้า คุณมดดูเป็นคนที่มีนํ้าใจดีเสียเหลือเกิน (ไม่รู้สำนวนเขียนถูกหรือเปล่า ภาษาไทยแค่อ่านออกเขียนใด้ )
แต่เดือนธันวานี้ พี่ก็กลับบ้าน ที่เมืองไทย กลับมาอีกทีก็มีนาคมปีหน้า.

คุณพานาคะ

ตื่นเต้นไหมคะที่ได้กลับบ้าน แถมอยู่นานด้วย บ้านที่เมืองไทยอยู่ที่ไหนคะ

มดอยากให้คนที่รู้จักกันมีน้ำใจต่อเพื่อนด้วยกันค่ะ เหมือนที่คุณพิมมีน้ำใจหยิบยื่นสูตรและเคล็ดลับการทำอาหารให้เรา เราก็สานต่อ จริงไหมคะ อีกอย่างหนึ่ง มดเป็นคนไกลบ้านเหมือนกันค่ะ เลยรู้ว่ามันลำบากอย่างไรที่ไม่มีอะไรๆ ที่เหมือนเราเคยได้ทำ หรือใช้ อาจจะมีเทียบเท่า แต่ก็ไม่เหมือน จริงไหมคะ

ขอให้หมูกรอบออกมาสำเร็จนะคะ เผอิญเมื่อคืนมดก็ต้มหมูไว้ เดี๋ยวเช้านี้หากมีแดดจะเอาไปตากเสียหน่อย ลองดู คราวนี้เอาแบบแผ่นใหญ่ๆ ติดน๊มนม แบบคุณพิมมาแป๊ะๆ เลย ฮ่าๆๆๆ

มดค่ะ

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1218

• phorn
หนีหนาวกลับบ้าน.พี่เป็นคนโคราชอยู่ อ.ปากช่อง จริงๆด้วยอาหารการกินที่เราต้องการหายาก หรือไม่ก็แพ้งแพงไม่กล้าซื้อเลย
ใช่จ้า.คุณพิมเธอเป็นคนที่มีใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ไม่หวงวิชาเคล็ดลับ ยังอีกนานจะใด้ทำหมูกรอบ ต้องเข้าไปซื้อในเมือง แถวที่อยู่เค้าก็มีหมูสามชั้นเหมือนกัน แต่ไม่มีหนัง แปลงนะคนที่นี่ทานหนังหมูไม่เป็น

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1243

• jantima
ทำออกมาแล้วค่ะคุณพานา คราวนี้ไม่กรอบไม่ทราบว่าเพราะอะไร หรือเพราะมดต้มแล้วเอาใส่ตู้เย็นคืนนึง ครั้งที่แล้วกรอบจนเกรียมเพราะทอดนานไปหน่อย คราวนี้หน้าตาเหมือนของคุณพานาเลยค่ะ อิอิ เดี๋ยวทำใหม่ ไม่เป็นไร จีนหมูเยอะ หุหุหุ

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1244

• jantima
pana เขียน:
หนีหนาวกลับบ้าน.พี่เป็นคนโคราชอยู่ อ.ปากช่อง จริงๆด้วยอาหารการกินที่เราต้องการหายาก หรือไม่ก็แพ้งแพงไม่กล้าซื้อเลย
ใช่จ้า.คุณพิมเธอเป็นคนที่มีใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ไม่หวงวิชาเคล็ดลับ ยังอีกนานจะใด้ทำหมูกรอบ ต้องเข้าไปซื้อในเมือง แถวที่อยู่เค้าก็มีหมูสามชั้นเหมือนกัน แต่ไม่มีหนัง แปลงนะคนที่นี่ทานหนังหมูไม่เป็น

คุณพานาหนีหนาว มดกลับวิ่งไปหาหนาว เพื่อลูกสาวอ่ะค่ะ เขายังไม่เคยเล่นหิมะ เขาว่างั้น แต่จริงๆ เขาไปเล่นมาแล้ว แต่จำไม่ได้ เด็กเกินไป เท่านั้นเอง

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1249

• phorn
โอ้โฮกว่าพี่จะใด้หมูสามชั้นมาแต่ละชิ้นต้องนั่งรถไปซื้อไกลตั้ง๕๐กว่ากมแนะ

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1343

jantima เขียน:
เดี๋ยวเดือนธันวานี้มดไปเที่ยวฝรั่งเศส อยากขับรถต่อไปเบลเยี่ยมจัง ไว้ขอสามีได้ก่อน แล้วจะส่งข่าวบอกนะคะ จะให้หอบอะไรไปให้ สั่งมาได้โลดคะ ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำหนัก ยกเว้นครกหิน กรั่กๆๆๆ

มดค่ะ

พี่มดค่ะ พี่มดจะไปเบลเยี่ยมเหรอค่ะ เที่ยวเผื่อพิม ถ่ายภาพมาฝากพิมด้วยน๊า :P :P
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: หมูกรอบ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1344

พี่มด พี่พานา ค่ะ ....... ไว้เดี๋ยววันไหน พิมจะมานำเสนอหมูกรอบแบบที่ต้องใช้วิธีย่างนะคะพี่ เผื่อว่าจะสนใจกัน มันจะกรอบนานกว่าแบบทอด แต่วิธีการมันยุ่งยากมากเลยค่ะ >_<" แล้วก็วัสดุอุปกรณ์ก็หายากอยู่ แต่สักวันจะมาสอนแน่ ๆ ค่ะพี่

พิมเห็นด้วยกับพี่พานาค่ะ ว่าพี่มดเป็นคนที่มีน้ำใจมากๆ พี่พานาเองก็เช่นกันค่ะ พี่เยาะด้วย พี่ดาด้วย และพี่ๆเพื่อนๆ อีกหลายคนในครัวบ้านพิม พิมดีใจนะคะที่ได้มีโอกาสรู้จักทุกคนอ่ะค่ะ

ป.ล. พี่พานาค่ะ เมื่อก่อนพิมไปเที่ยวโคราชบ่อยมากเลย ไปบ้านพี่ที่รู้จักกันเค้ามีบ้านอยู่หน้าโรงแรมดิไอยราอ่ะค่ะ แล้วพี่เค้าก็จะพาไปเที่ยวหลายๆ ที่ในโคราช รวมถึงไปกินผัดหมี่โคราชที่ไทรงามด้วยอ่ะค่ะพี่ อร่อยมากๆ ^^
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.163 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก