header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

หมูแดดเดียว 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1189

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีค่ะคุณพิม

พระเอกของงานวันนี้มาแล้วค่ะ หมูแดดเดียว (จริงๆ) งานนี้อยากจะบอกว่าประสบความสำเร็จมากๆ แม้ว่าส่วนผสมไม่ใช่อันเดียวกับของน้องพิม เพราะซอสปรุงรสที่น้องพิมโพสท์ พี่หาไม่ได้ พี่ได้แต่ซอสที่เขาเขียนว่า Dark Mushroom เอ... เดี๋ยวนะคะ วิ่งไปดูก่อน....

มาแล้วค่ะ พร้อมรูปแรก อันที่คุณพิมบอกให้ใส่ซอสปรุงรส พี่ใช้ Mushroom Dark Soy Sauce และซีอิ้วขาว พี่ใช้ Light Soy Sauce ผลที่ได้ออกมาคือสีออกจะคล้ำไปนิด ดังรูปที่ 2. ค่ะ นั่นยังไม่ได้ทอดนะคะ :blush: ส่วนรูปที่สามทอดออกมาแล้ว ปรากฏว่าอร่อยจนแทบหยุดกินไม่ได้เลย แต่ออกจะเค็มน้อยหน่อย ถูกใจลูกๆ

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: หมูแดดเดียว 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1198

นับถือในความพยายามหาวัตถุดิบของพี่มดเลยค่ะ แถมขนาดมีไม่เหมือนที่เมืองไทยแต่พี่มดก็ทำออกมาได้หน้าตาน่าทาน น่ากินมากเลย ขนาดไม่ทอดยังน่ากินเลยค่ะ

ว่าแต่พ่อรูปหล่อตัวเล็ก เค้าชอบใช่ไหมค่ะพี่ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: หมูแดดเดียว 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1203

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
สวัสดีตอนเช้าค่ะคุณพิม

เมื่อคืนเพื่อนชวนไปทานอาหาร พี่แอบพกกระติ๊บข้าวเหนียวกับหมูย่างไปด้วย เด็กๆ กินอาหารที่เขาเอามาให้แค่สองสามคำ ร้องกินข้าวเหนียวกับหมูแดดเดียวจนอิ่มไปกันทั้งสองคนเลย คนโตพูดได้แล้ว บอกว่า จินดาชอบข้าวเหนียวกับหมู อร่อยมาก จินดาชอบอาหารที่แม่ทำค่ะ หืมมมม พี่เป็นปลื้ม แทบยืนไม่ติดพื้น เด็กๆ ส่วนใหญ่มักพูดความจริง ใช่ไหมคะ

ต้องขอบคุณน้องพิมมากๆ วันนี้เลยจะพยายามหั่นหมูหมักต่อ

ตอบกลับ: หมูแดดเดียว 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1214

• phorn
  • รูปประจำตัวของ phorn
  • Junior Boarder
  • ชอบทำแล้วก็ชอบกิน
  • จำนวนโพสต์: 140
  • ขอบคุณที่รับ: 20
โอ้โหคุณมด หมูแดดเดียวดูอร่อยน่าทานจัง เนี่ยพี่ก็ยากจะทานมาหลายวันแลัวเหมือนกัน แต่ตอนนี้ฝนตกทุกวันเลย
เลยไม่ใด้ทำสักที

ตอบกลับ: หมูแดดเดียว 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1333

พี่พานาค่ะ ......... ตากแดดไม่ได้ ตากลมก็พอได้นะคะพี่ หรือถ้ามีเตาอบ ก็อบด้วยไฟอ่อน ๆ ก็พอไหวค่า

พี่มดค่ะ ........ได้ฟังที่จินดาพูดแล้ว พิมรู้สึกตื้นตันใจจังเลยค่ะ บอกไม่ถูก เหมือนได้ฟังลูกตัวเองพูดเลย ดีใจมากๆ เลยค่ะพี่ พิมก็อยากมีวันแบบนี้เหมือนกัน วันที่ทำอาหารให้ลูกกินแล้วเค้าบอกว่า ชอบอาหารฝีมือแม่ที่สุดในโลก ... อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ ^^

คิดว่าสักวันก็คงจะมี ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.117 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก