header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3369

• meiji.mpb
  • รูปประจำตัวของ meiji.mpb
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 6
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะ พี่พิม หนูชื่อเมจินะคะ :)
หนูติดตามเว็บไซต์ของพี่พิมมานาน(อย่างเงียบๆ)แล้วค่ะ อิอิ
ยังไงเด็กใหม่คนนี้ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะคะ :lol:

อยากทำการบ้านส่งมานานแล้วค่ะ แต่ไม่ค่อยว่างเลย ติดเรียนตลอดเลยค่ะ
วันนี้ว่างๆ เลยถือโอกาส รีบลองทำการบ้านมาส่งพี่พิมค่ะ

วันนี้ทำแกงกะหรี่ญีปุ่นตามสูตรของพี่พิมค่ะ
แต่พอดีที่บ้านเพิ่งกลับมาจากการอพยพหนีน้ำท่วมค่ะ เลยยังไม่ค่อยมีเสบียง
มีแต่กุ้งแช่แข็งในตู้เย็น ไม่มีเนื้อหมูเลยใส่เนื้อกุ้งแทนค่ะ
แล้วเปลี่ยนจากหมูชุบเกร็ดขนมปังทอดมาเป็นไข่เจียวแบบบ้านๆดูค่ะ

เพื่อนๆชอบมากเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรอร่อยๆนะคะ พี่พิม :laugh:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
-meiji.mpb-
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา โดย meiji.mpb.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3373

ดีจ้าน้องเมจิ .... พี่ยินดีรับฝากเลยจ๊ะ ^^

ว่าแต่เมจิทำแกงกะหรี่ญี่ปุ่นกุ้งได้ดูหรูหราไฮโซมากเลย มีตกแต่งด้วยมะเขือเทศซะด้วย แจ่มมากจ๊ะ
ขอให้พัฒนาฝีมือทำเก่งขึ้นเรื่อย ๆ น๊า พี่เอาใจช่วยจ๊ะ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3385

• meiji.mpb
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ พี่พิม เดี๋ยวจะทำการบ้านมาส่งอีกนะคะ ยิ่งสูตรพี่พิมอร่อยทุกเมนูแบบนี้ ไม่พลาดแน่นอนค่ะ :laugh:
-meiji.mpb-
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา โดย meiji.mpb.

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3398

• ยัยลูกลิง
  • รูปประจำตัวของ ยัยลูกลิง
  • Senior Boarder
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
  • จำนวนโพสต์: 204
  • ขอบคุณที่รับ: 11
  • พลังน้ำใจ: 1
ข้าวน่าทานจังเรยคร่ะ อยากกินจังเลยทำยากป่าวค่ะน้องเมจิ

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3400

• meiji.mpb
ขอบคุณมากเลยค่ะ ส่วนวิธีทำไม่ยากเลยค่ะ เมจิทำตามสูตรพี่พิมอ่ะค่ะ แต่มีดัดแปลงวัตถุดิบนิดหน่อยค่ะ

สีชมพูเป็นวัตถุดิบทำแกงสูตรพี่พิมค่ะ แต่ที่เป็นสีฟ้าคือเมจิดัดแปลงเอาค่ะ พอดีที่บ้านไม่มีอ่ะค่ะ

เนื้อหมูสันคอ 250 กรัม ไม่มีหมูเลยใช้เนื้อกุ้งค่ะ / เครื่องแกงกะหรี่ญี่ปุ่นชนิดเผ็ดที่สุด 5 ก้อน เด็กทานด้วยค่ะ เลยเอาความเผ็ดระดับ 1 (เผ็ดน้อยสุด) เลยค่ะ แต่ของเมจิใช้ 2 ยี่ห้อรวมกันอย่างละ 2 ก้อนครึ่งค่ะ ยี่ห้อ golden กับ ยี่ห้อ house ค่ะ ถ้าใช้ 2 ยี่ห้อรวมกันจะช่วยให้รสชาตินุ่มนวด กลมกล่อมขึ้นค่ะ เพื่อนชาวญี่ปุ่นบอกมาค่ะ แต่จะใส่ยี่ห้อเดียวก็ได้ค่ะ ตามสะดวกนะคะ อิอิ / หัวหอมใหญ่ 2 หัวขนาดกลาง / แครอท 1 หัวใหญ่ / มันฝรั่ง 2 หัวกลาง / แอ๊ปเปิ้ลเขียว 1/2 ผล ไม่มีเลยใส่น้ำผึ้งผสมกับผงโกโก้แทนค่ะ ใส่แค่อย่างละสองช้อนชานะคะ ได้สูตรมาจากเพื่อนชาวญี่ปุ่นอีกตามเคยค่ะ แต่ก็แล้วแต่นะคะ จะใส่มาก ใส่น้อย หรือไม่ใส่เลยก็ได้เหมือนกันค่ะ แล้วแต่ชอบค่ะ / กล้วยหอม 1 ผลเล็ก / น้ำซุป 7 ถ้วย เมจิใช้แค่ 5 ถ้วยค่ะ แล้วใส่นมสดอีก 1 ถ้วย เมจิใช้เนื้อกุ้งเลยไม่อยากเคี่ยวนานค่ะ กลัวกุ้งแข็ง แต่อยากให้แกงเข้มข้นค่ะ เลยใช้น้ำซุปแค่ 5 ถ้วย รวมกับนม 1 ถ้วย ถ้าใช้เปนหมูหรือเนื้อก็เพิ่มน้ำซุปอีกถ้วยนึงให้จำนวนของเหลว (น้ำซุป+นม หรือ น้ำซุปเปล่าๆ) ครบ 7 ถ้วยก็ได้ค่ะ เช่น น้ำซุป 6 ถ้วย นม 1 ถ้วย รวมเป็น 7 ถ้วย เป็นต้น แต่ไม่ควรใส่นมเกิน 2 ถ้วยนะคะ สูตรเพื่อนชาวญี่ปุ่นอีกนั่นแหละค่ะ อิอิ / พริกขี้หนูแห้งคั่วบด เด็กทานด้วยเลยตัดออกค่ะ / เกลือป่น / พริกไทยดำป่น

วิธีทำนะคะ
1. เริ่มจากการหั่นกุ้ง / แครอท / มันฝรั่ง / หัวหอมใหญ่ เป็นขนาดเล็กๆเท่าๆกันค่ะ
2. บดกล้วยผสมกับน้ำผึ้งและผงโกโก้เตรียมไว้ค่ะ
3. ตั้งหม้อใส่น้ำมัน พอร้อนใส่กุ้งลงไปผัด พอสุกประมาณ 50% ก็ใส่หอมใหญ่ลงไปเลยค่ะ ผัดต่อพอหอมใหญ่เริ่มใสก็ใส่แครอทกับมันฝรั่งลงไปค่ะ ผัดต่อไปเรื่อยๆให้เข้ากัน ไม่ต้องให้สุกมากนะคะ
4. ใส่กล้วยที่ผสมเอาไว้ แล้วเติมน้ำซุปลงไปแล้วก็เคี่ยวต่อค่ะ เอาแค่ให้พวกผักสุกนะคะ ถ้าเปนหมูหรือเนื้อก็เคี่ยวนานๆให้เปี่อยได้เลยค่ะ แต่ของเมจิเปนกุ้ง เลยกลัวกุ้งแข็งเกินไปอ่ะค่ะ เลยเคี่ยวไม่นานมาก
5. บิแกงกะหรี่ก้อนแล้วหั่นใส้ก้อนเล็กลงอีกนิดนึงค่ะ แล้วค่อยใส่ลงไปในหม้อ
6. พอแกงละลายเข้าเนื้อกันดีก็เติมนมสดลงไปค่ะ ถ้าไม่ชอบนมก็ใส่น้ำซุปอย่างเดียวก้ได้ค่ะ
7. ปรุงรสด้วยเกลือ / พริกไทย ตามชอบ
8. ตักราดบนข้าวร้อนๆ ตกแต่งตามชอบเลยค่ะ เป็นอันเสร็จกระบวนการค่ะ

*ขอแนะนำให้ทานกับผักดองญี่ปุ่นที่เปนสีแดงๆค่ะ (ชื่อญี่ปุ่นคือ "ฟุคุจิง ทสึเกะ" ค่ะ) เป็นหัวไชเท้าดองรสหวานๆค่ะ แก้เลี่ยนได้ดีเลยค่ะ อร่อยด้วยค่ะ เด็กๆคงชอบ หาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไปค่ะ ส่วนใหญ่จะวางขายอยู่แถวๆโซน มิโสะ,สาหร่ายญี่ปุ่นสดที่ใช้ต้มน้ำซุป หรือพวกกิมจิอ่ะค่ะ จะวางอยู่ในตู้แช่เย็นนะคะ เท่าที่เห็นเค้าจะแบ่งขายเปนซองๆค่ะ

อ่านไปอ่านมาดูเหมือนจะเยอะนะคะ แต่จิงๆไม่ยากเลยค่ะ พี่ลูกลิง (ขอโทษด้วยนะคะ พอดีไม่รู้ชื่อจิงพี่อ่ะค่ะ อิอิ)
-meiji.mpb-

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3404

• ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
ไว้ว่างๆๆๆพี่จะลองทำทานดูน่ะคร่ะ แร้วพี่จะรีวิวผลงานของพี่น่ะคร่ะ เรียกลูกลิงก้อดั้ยคร่ะ หรือจะโมโม่ก้อดั้ย อย่าลืมแวะมาแนะนำสูตรบ่อยๆๆๆๆน่ะครร่ะ ช่วงนี้พี่ไม่ค่อยว่างทำกับข้าวเรย ไว้ว่างเมื่อไหร่จะแชร์สูตรกันน่ะคร่ะ ตอนนี้แพ็คกระเป๋าออกเดินทางก่อนน่ะคร่ะ อืม ลืมเรยย ยินดีที่ดั้ยรู้จักน่ะคร่ะ ไม่รู้จะเป็นพี่หรือน้องดี แต่พี่ว่าพี่น่าจะแก่กว่าอิอิอิ เด่วพี่มาคุยใหม่น่ะค่ะ

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3405

• meiji.mpb
ได้เลยค่ะ ยินดีที่รู้จักค่ะ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ โชคดีค่ะ :cheer:
ปล. หนูเกิดปี 1993 อ่ะค่ะ ^^
-meiji.mpb-

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3444

• ยัยลูกลิง
อิอิอิอิ พี่ดูแกไปเลนค่ะน้องเมจิ พี่ 1989 จร้า ตอนนี้ก็ 22 ขวบแหละ หุหุ ตอนนี้เดินทางปลอดภัยแล้วค่ะ มาได้ 2 วัน ใกล้เหมือนหมูแล้วจร้า

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3458

เด็กสาวสมัยนี้ทำอาหารเก่ง ๆ กันทั้งน๊านนนน

ป.ล. เมจิอายุเท่าน้องชายคนเล็กพี่เลย
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3470

• meiji.mpb
ไม่ขนาดนั้นหรอกค๊า ก็ทำตามสูตรพี่พิมนั่นแหละค่ะ อิอิ
จิงหรอคะพี่พิม บังเอิญจิงๆค่ะ หนูก็มีน้องชายเหมือนกันกับพี่พิมเลยค่ะ แต่อยู่ในวัยกำลังซนค่ะ 55 :)
-meiji.mpb-

ตอบกลับ: แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ :) 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3474

พี่มีน้องชาย 2 คนจ้า คนนึงอายุใกล้จะ 30 แหละ อีกคนอายุเท่า ๆ เมจิเลย แต่ตัวโตมากกกกกกกกกกก หุหุ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.137 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก