header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

ขนมเบเกอรี่ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4892

• bo supa
  • รูปประจำตัวของ bo supa
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 3
  • พลังน้ำใจ: 0
:lol: ลองทำชิฟฟ่อนฝอยทองของคุณพิมดู ลองทำครั้งแรกเลยทำคึ่งเดียวก่อน กลายเป็นเวิร์คมากเลยค่ะ
สามีชมว่าอร่อยมากเลย เนื้อนุ่มดีด้วยค่ะ แต่เสียอย่างเดียวทำไมหน้าฝอยทองเหมือนแฉะน่ะค่ะ เกี่ยวกับการใส่น้ำที่รองไว้
ข้างล่างเยอะเกินไปรึเปล่าคะ ส่วนบราวนี่โบลองทำแล้วข้างในไม่สุกและหน้าก้อไหม้น่ะค่ะ(ใช้ไฟบน-ล่าง)ตอนหลังเลยลอง
ใช้แต่ไฟล่างค่ะ ปรากฎว่าใช้ได้เลยค่ะ ขอขอบคุณคุณพิมมากเลยนะคะที่บอกสูตรอย่างละเอียด ทำง่ายมากเลยค่ะ เคยคิด
ว่าชิฟฟ่อนต้องยากมากๆ กลายเป็นง่ายมากเลย คราวหน้าจะลองทำ ท๊อฟฟี่ เค้ก และ เค้กกล้วยหอมดูบ้าง ขอบคุณจริงๆนะคะ
เอาไปให้ใครชิมก้อมีแต่คนบอกว่าอร่อยมาก รวมทั้งขนมชักหน้าและก้อสังขยาฟักทองด้วยค่ะ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ขนมเบเกอรี่ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4908

หน้าแฉะ อาจจะเพราะมีน้ำเชื่อมอยู่ในเนื้อฝอยทองมากเกิน ก่อนกรุฝอยทองลงพิมพ์ ก็ให้เอาฝอยทองวางบนตะแกรงให้น้ำเชื่อมหยดออกบ้างอ่ะค่ะ

หรือไม่อย่างนั้นถ้าแฉะเป็นด่างๆ ดวง ๆ สีเหลืองอ่อน แสดงว่าน้ำจากถาดรองซึมเข้าพิมพ์ขนมค่ะ ต้องกรุด้วยฟอยด์ให้มิดชิดค่ะ

ส่วนบราวนี่ .... และขนมอื่น ๆ ดีใจที่ทำแล้วออกมาดีอ่ะค่ะ ^___^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: bo supa

ขนมเบเกอรี่ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4929

• bo supa
อ่อ มีเรื่องสงสัยจะรบกวนถามคุณพิมหน่อยค่ะ อยากรู้ว่าเจ้าเครื่อง ฟู้ดโปรเซสเซอร์ เนี่ย มันมีหน้าที่ทำอะไรบ้างเหรอคะ
แล้วมียี่ห้ออะำไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วมีขายที่ไหนคะ
สามารถใช้บดเนื้อหมูได้ด้วยใช่มั้ยคะ ถามคุณพิมมากไปขอโทษด้วยนะคะ เพราะว่าโบไม่รู้จะถามใคร
เคยเห็นคุณพิมใช้ทำขนมปังด้วย ถ้าเกิดใช้ได้สารพัดประโยชน์ก้อคุ้มนะคะ

ขนมเบเกอรี่ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4940

วันนี้พิมเพิ่งซื้อ food processor มาอีกตัวนึง ยี่ห้อ mara ตามในรูปด้านล่างเลย
เจ้าเครื่องตัวนี้มันก็ทำงานได้หลายอย่างอ่ะค่ะ เช่น บดเนื้อสัตว์ บดพริกหอมกระเทียม พริกแกง
นวดลูกชิ้น นวดปลาทอดมัน ปั่นมายองเนส สับซอยสไลด์ คั้นน้ำมะนาว คั้นน้ำส้ม ประมาณนี้อ่ะค่ะ (จริง ๆ ทำได้หลากหลายกว่านี้)
แต่ว่าทำขนมปังไม่ได้ เป็นเครื่องคนละตัวกันอ่ะค่ะ

ถ้ายี่ห้อที่พิมบอกด้านบน พิมซื้อผ่านเนต ราคาก็ประมาณ 4 พัน
จริง ๆ ยี่ห้ออื่นก็มีค่ะ อย่าง panasonic homemateของวีรสุ otto moulinex และอื่นๆ อีกมาก
ราคาก็ตามยี่ห้อตามคุณภาพค่ะ ตั้งแต่ 3 พันไปจนถึงหลักหมื่น
ลองไปเดินดูตามแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าในห้างก่อนก็ได้อ่ะค่ะคุณโบ

ถ้าเป็นคนทำครัวบ่อย ๆ และชอบทำโน่นทำนี่ ซื้อติดไว้สักเครื่องก็ดีอ่ะค่ะ

เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
แก้ไขล่าสุด: 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: bo supa

ขนมเบเกอรี่ 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #4941

ส่วนนี่คืออุปกรณ์เพิ่มเติมที่เค้าให้มา ก็จะมีพวกใบมีดต่าง ๆ ที่ใช้ซอย หั่น สับ มีหัวตีสำหรับผสมอาหาร มีหัวสำหรับคั้นน้ำมะนาวน้ำส้มอ่ะค่ะ

ถ้าวันไหนมีเวลา จะเอามารีวิวให้ดูนะคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ขนมเบเกอรี่ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #4988

• bo supa
ขอบคุณ คุณพิมมากนะคะที่ตอบคำถามของโบน่ะค่ะ วันนี้ลองทำข้าวหน้าหมูอบของคุณพิมค่ะ
แต่จะว่าไปโบก็ทำอาหารสูตรคุณพิมหลายอย่างแล้วนะคะ ทั้ง บะหมี่ไก่ตุ๋นเห็ดหอม ข้าวราดแกงกะหรี่
สตูไก่ ผัดโซบะ สปาเก็ตตี้ขี้เมา จริงๆบางอย่างโบก็ทำเป็นอยู่แล้วนะคะ แต่ว่าพอมาเห็นสูตรคุณพิมเนี่ย
ก็เลยอยากทำอีก บางอย่างโบก็ปรุงตามใจฉันค่ะ เป็นคนที่แบบว่าตั้งใจทำทีไรกินไม่ค่อยได้ ต้องโยนมั่วๆลงไปน่ะค่ะ
แต่ขอบอกว่าคุณพิมเนี่ยเป็นคนที่เก่งมากเลยค่ะ สามารถอแดปนู่น นี่ นั่น แล้วมันลงตัวมาก อร่อยด้วยค่ะ
เดี๋ยวไว้โบจะลองทำ บะหมี่ราดซอสไก่อบ แล้วก็สปาเก็ตตี้พริกป่น ดูค่ะ
วันนี้ตั้งใจจะเขียนมาขอบคุณคุณพิมค่ะ แล้วก็จะขออนุญาต เอาเมนูบางอันที่เอ่ยมาขอยืมไปใช้ได้มั้ยคะ
พอดีว่าโบอยากทำเมนูไว้แค่ไม่กี่อย่างเผื่อมีคนเขาสั่งตอนพักเที่ยงน่ะค่ะ เลยมาขอนุญาตคุณพิมก่อน
พอดีว่าโบว่างไม่ค่อยมีอะไรทำชอบทำกับข้าวด้วย แลวโบก็ไม่อยากที่จะขายเหมือนคนอื่นเขาน่ะค่ะ
ถ้ายังไงโบจะถือว่าคุณพิมอนุญาตนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ชอบเว็ปของคุณพิมมากๆเลยนะคะ :laugh:

ขนมเบเกอรี่ 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #5001

ได้เลยค่ะคุณโบ พิมยินดีจ้า ไม่มีปัญหา แล้วผลการขายเป็นยังไงมาเล่าให้พิมฟังบ้างนะคะ

ป.ล. พิมขอโทษนะคะที่ตอบช้าซะหลายวัน ช่วงนี้งานย่งมากเลยค่ะ เวบก็เลยไม่ค่อยได้เข้า T___T
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.112 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก