header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:

ถั่วงอก 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #911

• phorn
  • รูปประจำตัวของ phorn
  • Junior Boarder
  • ชอบทำแล้วก็ชอบกิน
  • จำนวนโพสต์: 140
  • ขอบคุณที่รับ: 20
  • พลังน้ำใจ: 1
วันนี้ไม่ได้ทำการบ้านมาส่งคุณพิมหรอกค่า.. แต่เอาถั่วงอกที่เพราะมาให้ชมค่า ดิฉันจะเพราะถั่วงอกทานเองประจำ
เคยซื้อเค้ามาแล้ว บางครั้งไม่มีเวลาที่จะทำทิ้งใว้อืกวัน..ถั่วงอกใช้ไม่ได้เปื่อยหมดเลย

ป.ล.ขอเรียกตัวเองว่าพี่ แทนคำว่าดิฉันได้ไหมค่ะคุณพิม

แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ถั่วงอก 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #923

เพาะออกมาได้เหมือนถั่วงอกที่ขายในเมืองไทยเลยอ่ะค่ะ หน้าตาแบบว่าถอดพิมพ์กันมาเลย เหมือนมาก ๆ อันนี้เพาะกี่วันอ่ะค่ะพี่

ป.ล. งั้นพิมขอแทนตัวเองว่าพิมนะคะ เรียกน้องพิมก็ได้ค่ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: ถั่วงอก 12 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #924

• phorn
  • รูปประจำตัวของ phorn
  • Junior Boarder
  • ชอบทำแล้วก็ชอบกิน
  • จำนวนโพสต์: 140
  • ขอบคุณที่รับ: 20
ขอบคุณมากจ้าน้องพิม. ถั่วงอกพี่เพาะ 4 วัน เพราะว่าช่วงนี้อากาศร้อน ถ้าอากาศหนาวก็ประมาณ 6 วัน เอานํ้าอุ่นรด 3 เวลา จ้า..
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: พิม @ ครัวบ้านพิม

ตอบกลับ: ถั่วงอก 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1170

พรุ่งนี้พิมว่าจะลองเพาะถั่วงอกดูบ้างค่ะพี่ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: ถั่วงอก 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1176

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
อิอิอิ มาแอบลอกการบ้านหวังว่าครูพิมคงไม่จับได้ เอิ้กกกกกกก

ว่าแต่ถั่วงอก นี่ทำจากถั่วเขียวใช่ไหมคะ

ตอบกลับ: ถั่วงอก 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1193

พี่มด ถั่วงอกทั่วไปทำมาจากถั่วเขียวค่ะ ถั่วเขียวที่เพาะถั่วงอกออกมาแล้วมักจะได้ต้นถั่วอวบ ๆ จะเป็นพันธุ์ที่เม็ดออกไปทางสีดำค่ะ

แต่ว่าถั่วอย่างอื่นก้เพาะออกมาเป็นถั่วงอกได้นะคะ เช่น ถั่วเหลือง เพราะเป็นถั่วงอกหัวโต
รวมไปถึงเมล็ดพันธุ์อย่างอื่น เช่น เมล็ดทานตะวัน เมล็ดฟัก ก็เพาะแล้วเอาต้นอ่อนมาทำกับข้าวได้เหมือนกันค่า
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: jantima

ตอบกลับ: ถั่วงอก 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1205

• jantima
  • รูปประจำตัวของ jantima
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 520
  • ขอบคุณที่รับ: 62
ขอบคุณค่ะคุณพิม พี่เห็นแถวตลาดที่นี่ไม่ค่อยอวบ วันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดู แต่ไม่ได้ถามว่าถั่วอะไร เพราะสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง

ตอบกลับ: ถั่วงอก 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1332

พิมยังไม่ได้เริ่มปลูกถั่วงอกเลยค่ะพี่มด >_<" อาทิตย์หน้าเริ่มแน่ ๆ ชัวร์ ฟันธง !
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.110 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก