header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

มาดูต้นไม้คลายเครียดกันน่ะ 12 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #3153

• SerT
  • รูปประจำตัวของ SerT
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 238
  • ขอบคุณที่รับ: 19
  • พลังน้ำใจ: 0
:cheer: สวัสดีครับทุกๆ คน พี่พิม พี่ดา รถถัง ครูโด่งและคนที่(แอบ) หายไปนานนนนนน ช่วงนี้เห็นว่าเครียดๆ กันแต่เรื่องน้ำท่วม เอาเป็นว่า มาดูต้นไม้ที่เสิดปลูกเล่นๆ คลายเครียดกันดีว่า วันนี้วันหยุด เลยมีเวลารดน้ำและดูแลต้นไม้บ้างอะไรบ้าง ครับ :whistle:

*อาจจะไม่ค่อยสวยงาม ต้นไม้ธรรมดาๆ น่ะครับ เอาเป็นว่าดูเพลินๆ แล้วกัน :woohoo: *

เริ่มกันที่สวนแขวนแนวตั้งกันก่อนครับ หน้าบ้าน

อีกมุม

ต้นสีม่วง ๆ นั้นจำชื่อไม่ได้อ่ะไม่แน่ใจว่าก้ามปูหรือเปล่า แต่เฟิร์นข้าหลวงใบจีบ มีคนเค้าทิ้งแล้วเราก็เอามาชุบเลี้ยงใหม่ (เพิ่งเปลี่ยน
ที่ปลูกเป็นตาข่ายสีเขียวๆ ครับ

เลือกต้นไม้ที่ดูแลง่าย ๆครับ เป็นพวกไม้เลื้อยเช่น พูลด่าง/หัวใจล้านดวง/มีไก่ลายด้วย ใบคล้ายขนไก่ป่าลายๆ/เฟิร์นมะขาม/เฟิร์นข้าหลวง/หาบเงินหาบทอง (ส่วนใหญ่มีคนบริจาคให้อ่ะ 555)

มาดูไม้กระถางกันบ้างครับ ซื้อมาบ้าง,เพื่อนบ้านให้มาบ้าง,ขโมยมาบ้าง (555) B)

ใบเขียวๆ คล้ายใบตองหน้าสุดคือต้นก้ามกุ้ง /ตามด้วยเฟิร์น (เก็บมาจากหลังออฟฟิส) และต้นงาช้าง,ต้นกวักมรกต และต้นพลูด่างครับ

ต้นไหลมาเทมา เกาะเสาบ้านแล้วครับ (เจ้าของบ้านจะด่ามั้ย???)

ต้นไม้จำพวกแก้วหน้าม้าครับ ก็งามดี คงจะชอบที่ร่ม ๆ ใบเขียวเป็นมันสวยเชียว

ขึ้นไปดูสวนไม้น้ำระเบียงชั้น 2กันบ้างครับ

เรากำลังแปลงกายเป็น เจ้าชายกบ แอบอยู่ใต้ต้นบัวหลวง

บัวเผื่อนกำลังบานรับแดด ครับ

ไอ้เจ้าสีเผือกมันโผล่มาเล่นกล้อง (ไอ้ตัวนี้มันนิสัยไม่ดี เอามากๆ อยากจะฆ่ามันจริงๆ)

ในกระถางบัวเผื่อน มีแต่เด็กดี อยู่กันจร้า.. (ปลาสอดแดง/สอดดำ/ม้าลาย/หางดาบแดง)

พัดโบกครับ (ตอนนี้เหมือนไม่ค่อยสบายอ่ะ คิดไม่ตกว่าจะรักษายังไงดี คิดว่ากระถางคงแคบไปซะแล้ว)

พวกแหน น้ำที่เกาะกระถางพัดโบกจนงอกเป็นต้นเล็กๆ คับ

ปิดท้ายด้วยม่านบังแดด (ซื้อที่ ไดโซะ ครับ ช่วงนั้นลดราคาพอดี ซื้อ 3 แถม1) เอาไว้บังแดด ช่วงที่แดดเปลี่ยนทิศมาตรงหน้าบ้านและแรงจัดๆ ครับ... B)

Sertty
แก้ไขล่าสุด: 12 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา โดย SerT.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: มาดูต้นไม้คลายเครียดกันน่ะ 12 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #3158

เสิดนี่ขยันปลูกต้นไม้เหมือนกันนะเนี่ย

จริงๆ พี่ก็ชอบปลูกอ่ะ แต่ไม่ค่อยชอบถอนหญ้า ฮ่ะๆ (นิสัยไม่ดี อย่าเอาเป็นตัวอย่าง)
แล้วบ้านพี่อ่ะนะ พื้นที่ส่วนใหญ่เป็นพื้นดินอ่ะ (เกิอบครึ่งนึงของพื้นที่ในรั้วบ้านเลย) หญ้ามันขึ้นเร็วมาก
ถอนไปวันนี้ อีกสามวันมันขึ้นแล้วอ่ะ เซ็งมากมาย >_<"

ต้นไม้ที่พี่ชอบปลูก ก็จะเป็นพัก ๆ ไปอ่ะ
เมื่อก่อนโน้นพี่ชอบปลูกกล้วยไม้มาก ไปจตุจักรทุกอาทิตย์ อาทิตย์นึงซื้อเป็นพัน
ซื้อมาปลูก พอปลูกไปได้สักพักก็เบื่อ ยกให้แม่ไปปลูกที่สวนอ่ะ ตอนนี้เห็นว่างามมากมาย บางต้นมีคนมาขอซื้อเป็นหมื่นเลย

ต่อมาก็บ้าปลูกดอกบัว ซื้ออ่างส้วมมาเยอะเลยเป็นสิบใบ ปลูกบัวกระจาย สารพัดแบบสารพัดสี
แต่เจอน้องหมา (ดัลเมเชี่ยน) ที่แฟนน้องชายเอามาฝากไว้ลุยอ่างบัวเละ พี่เลยเลิกปลูกบัวไปเลย

แล้วพี่ก็ปลูกอะไรอีกหลาย ๆ อย่าง ... ล่าสุดนี่ปลูกกุหลาบอ่ะ
ช่วงต้นปีที่ผ่านมาอากาศหนาว กุหลาบออกดอกเป็นที่เชิดหน้าชูตามาก
แต่ตอนนี้น้ำแฉะ รากเน่า จะตายแหล่มิตายแหล่แล้ว

เหลือแต่ชวนชมกะไม้ยืนต้นจำพวกมะม่วงนี่แหละ ที่ยังทรหดอยู่ อิอิ
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: SerT

ตอบกลับ: มาดูต้นไม้คลายเครียดกันน่ะ 12 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #3185

• dorara
  • รูปประจำตัวของ dorara

ตอบกลับ: มาดูต้นไม้คลายเครียดกันน่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3401

• ยัยลูกลิง
  • รูปประจำตัวของ ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
  • จำนวนโพสต์: 204
  • ขอบคุณที่รับ: 11
  • พลังน้ำใจ: 1
ปิ้เสิด ก๊า ร๊กรกกกกกกมากกกกกกกกกกเลย แต่แอบชอบดอกบัวจังกะน้องปลา

ตอบกลับ: มาดูต้นไม้คลายเครียดกันน่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3415

• SerT
  • รูปประจำตัวของ SerT
  • จำนวนโพสต์: 238
  • ขอบคุณที่รับ: 19
:cheer: :laugh: โมโม่ แอบชอบน้องปลา ตัวไหน ไอ้สีเผือกน่ะเหรอ มันนิสัยไม่ดีหรอก ไอ้เนี่ยะ ชอบอิจฉาตัวอื่นๆ เลยให้มันอยู่ตัวคนเดียวเฝ้าพัดโบกไป สมน้ำหน้ามัน..
Sertty

ตอบกลับ: มาดูต้นไม้คลายเครียดกันน่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3730

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • Junior Boarder
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
โห ต้นไม้เขียวขจีเลยค่ะน่าจะได้คุยกับน้องชายยหนมชั้นรายนั้นบ้าต้นไม้มากๆๆๆๆๆๆๆ
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.143 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก