header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3340

• lada
  • รูปประจำตัวของ lada
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 207
  • ขอบคุณที่รับ: 31
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีค่ะคุณพิมและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ชอบทานและชอบทำอาหารค่ะ แวะเวียนมาบ้านคุณพิมบ่อยครั้ง
เลยคิดว่าขอเป็นสมาชิกของบ้านเลยจะดีกว่าเพื่อนก็เยอะแถมอาหารก็น่าทาน ขอฝากเนื้อฝากตัวค้วยนะคะ
มาไกลค่ะ จากฝรั่งเศส
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3370

สวัสดีค่ะค่ะ lada

ก่อนอื่นต้องบอกว่ายินดีต้อนรับสู่ครัวบ้านพิมจ้า และต้องขอโทษด้วยนะคะที่มาต้อนรับช้า เพราะว่าพิมไปเชียงใหม่หลายวันเพิ่งกลับมาวันสองวันอ่ะค่ะ

ยังไงก็ขอต้อนรับอย่างเป็นทางการเลยค่า ขอบคุณที่สมัครสมาชิก พิมเองก็ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวเช่นกัน
แล้วเข้ามาคุยกันบ่อย ๆ นะคะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3403

• ยัยลูกลิง
  • รูปประจำตัวของ ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
  • จำนวนโพสต์: 204
  • ขอบคุณที่รับ: 11
ยินดีต้อนรับคนไกลแต่หัวใจเดียวกันน่ะคร่ะ ก่อนอื่นเรยต้องขอแนะนำตัวน่ะคร่ะ ลูกลิงน่ะคร่ะ หรือเรียกโมโม่ก้อดั้ยคร่ะ อยากเก่งภาษาฝรั่งเศสจังเรย อิอิ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3438

• lada
สวัสดีค่ะ คุณพิม
ไม่ได้มาทักทายหลายวันไม่ใช่ไม่คิดถึงนะ แต่ไม่ค่อยสบายค่ะ
ช่วงนี้ที่ฝรั่งเศสก็กำลังหนาวพี่ก็เลยเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายไปตามเรื่อง
คนแก่ก็อย่างนี้แหละค่ะ คุณพิมสบายดีนะคะ พี่กำลังจะเอารูปลงในนี้ค่ะ
แต่ยังทำไม่เป็นรอลูกชายมาสอนอยู่อวดโฉมความแก่ซะบ้าง
พี่ชอบคุณพิมที่คุยกับเพื่อนสมาชิกทุกคนดูเป็นกันเองและอบอุ่น
ทำให้คนอยู่ไกลรู้สึกดีและหายเหงามากเลย
แล้วจะเข้ามาคุยด้วยใหม่ค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3440

• lada
สวัสดีจ้ะน้องโมโม่
ชื่อน่ารักมากเลยนะ เก๋ดี พร้อมที่จะมาเรียนภาษาฝรั่งเศสกับพี่หรือยัง
พี่มาอยู่ที่นี่ทีแรกเลยเค้าก็ให้ไปเรียนภาษาเหมือนกันเพราะคนที่นี่สว่นมาก
ไม่พูดภาษาอังกฤษแม้แต่พนักงานในห้างสรรพสินด้าเมื่อก่อนไปซื้อของที
ก็ต้องเอาลูกชายไปด้วยเพราะเค้าพูดได้พี่ใช้แต่ถาษาอังกฤษกับลูกและสามี
แต่เด็กเค้าพูดฝรั่งเศสกับพ่อเค้าเราก็โง่อ่ะไม่สนใจแต่พอย้ายจากเมืองไทย
มาอยู่ที่นี่ โมโม่เอ๋ย นรกมีจริง เราไม่สามารถสื่อสารกับใครได้เลยทุกคนที่
เรารู้จักหรือเพื่อนบ้านไม่มีใครพูดภาษาอังกฤษเลยเหมือนอยู่คนเดียวในโลก
พี่เลยตัดสินใจไปเรียน นอกจากพูดได้ ยังอ่านและเขียนได้ด้วย
ครูที่โรงเรียนยังชมว่าคนไทยเรียนเก่งและตั้งใจมาก เพราะก่อนหน้าที่พี่ไปเรียน
มีคนไทยเรียนและจบไปแล้วเสียดายเราไม่ได้เจอกัน โม้มาแยอะแล้ว
หนูคงเบื่อที่จะอ่าน วันหน้าพี่จะมาให้เบื่ออีก บ้าย บาย จ้ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3441

• SerT
  • รูปประจำตัวของ SerT
  • จำนวนโพสต์: 238
  • ขอบคุณที่รับ: 19
  • พลังน้ำใจ: 0
:) สวัสดีครับ คุณ lada ชื่อเสิดน่ะครับ ยินดีที่ได้รู้สักเพื่อนจากแดนน้ำหอม ครับ ฮิๆๆ
Sertty

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3443

• ยัยลูกลิง
  • เปลี่ยนแปลงไปตามอารมและจิตใจ
ขอบคุรมากๆๆๆเลยค่ะ พี่ lada น้องอยากเรียนจิงๆๆๆน่ะค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะค่ะ น้องอยากเป็นหลายภาษาเลยค่ะ มักมากไปป่าวน้าเรา ยังไงรบกวนพี่ด้วยน่ะค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3449

• lada
สวัสดีค่ะ คุณเสิต
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ดีใจมากเลยได้มีเพื่อนเพิ่มมาอีก 1 ครัวบ้านพิมมีแต่น้องน้องน่ารักทุกคนเลย พี่กลับไปเมืองไทยจะเอาน้ำหอมไปฝากค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3450

• lada
สวัสดีจ้ะ โมโม่ พี่ก็อยากสอนหนูก็อยากเรียน มาอยู่กับพี่ที่นี่เลย สามเดือนค่อยกลับบ้านรับรองพูดได้แน่นอน พร้อมเมื่อไหร่มาได้เลยจ้า

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3457

สวัสดีค่ะคุณ lada พิมเองช่วงนี้ก็เข้าเวบวันเว้นหลายวัน
ก็ตั้งแต่ไปเชียงใหม่ 10 วัน กลับมางานก็รอตรึมเลยค่ะ
ก็เลยต้องลุยทำงาน ๆ ก่อน เวบก็เลยไม่ค่อยได้เข้ามา
แต่อาทิตย์หน้าคงจะดีขึ้นล่ะค่ะ ยังไงช่วงนี้คุยกับพี่ๆ น้องๆ ในเวบกันไปก่อนนะคะ
เสร็จงานเมื่อไหร่ จะมาเม้าท์ด้วยค่ะ ^^
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3472

• lada
สวัสดีค่ะ คุณพิม
ไม่ว่างก็ไม่เป็นไรค่ะทำอะไรที่มันสำคัญก่อนพี่ว่างมาเกือบสองเดือนแล้วเพราะกำลังรอผ่าตัดกระดูกสันหลังค่ะหมอนัดวันที่ 13เดือนธันวานี้แหละพี่ก็คงมาเยี่ยมครัวบ้านพิมไม่ได้หลายวันเลย ตอนนี้พี่มีเพื่อนที่นี่ 3 คนแล้วนะมี น้องโมโม่ น้องเสิด และก็ น้องพิมขอเรียกน้องแล้วกันนะจ๊ะก่อนไป รพ จะแวะเข้ามาทุกวันค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3477

• ยัยลูกลิง
พี่ lada ให้โมโม่ไปฝรั่งเศสเรยหรอคร่ะ สอนทางเว้บแทนได้ป่าวคร่ะ อิอิอิ ดีจัยจังเรยมีพี่สาวเพิ่มมาอีก 1คน อิอิอิอิอิ เรื่องสุขภาพเปนห่วงจังเรยคร่ะ ยังไงน้องขอหั้ยพี่หายไวๆๆๆๆน่ะคร่ะ ลูกลิงเคยเป็นเอ็นกระดูกที่สันหลังข้อสุดท้ายอักเสบ อยากบอกว่าทรมารมากๆๆๆเลยคร่ะพี่ นั่งไม่ได้เลยคร่ะต้องนอนอย่างเดียว ท่าเดียวด้วย หมอจะมาขยับหมอนรองทุกๆๆๆๆ 1 ชั่วโมง เป็นห่วงน่ะคร่ะพี่

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3482

• lada
หวัดดีจ้ะ โมโม่ ใช่เลยอาการเหมือนพี่ตอนนี้เลย ปวดหลังมาถึงขานั่งหรือยืนไม่ได้เลยปวดจนบอกไม่ถูกแต่พี่คิดว่า
หลังผ่าตัดคงจะดีขึ้น หลังจากพักฟื้นประมาณ สองเดือนพี่จะกลับเมืองไทยสักระยะหนึ่ง ติดถึงนะไม่ได้คุยกันสองวันแล้ว
หนูสบายดีนะคะหลังจากกลับจาก รพ จะมาเล่าให้ฟังนะว่า รพ ที่นี่เป็นย้งไง

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #3485

• ยัยลูกลิง
สวัสดีคร่ะ พี่ lada ตอนนั้นมันทรมารอย่างบอกไม่ถูกเลยค่ะพี่ หมอหั้ยทานยาค่ะ แต่โมไม่ทราบว่าเป็นยาอะไรค่ะ มีการทำกายภาพค่ะ แต่ช่วงแรกๆๆๆจะมีหมอนรองมารองที่หลังค่ะ ทุกๆๆๆชั่วโมงจะมีพยาบาลมาขยับหมอนหั้ยค่ะพี่ แต่ที่น้องเปนเพราะนั่งนานเกินค่ะตอนนั้นโมต้องทำเล่มจบค่ะ เรยนั่งหน้าคอมนานติดต่อกันเปนอาทิตโดยไม่ขยับไปไหนเรยคร่ะ นอกจากห้องน้ำ ตอนแรกจะปวดช่วงต้นคอแล้วมาถึงบ่าไหล่ อีก 2 วันนั่งไม่ได้เรยค่ะ ดีน่ะค่ะที่งานเส็ดค่ะ ไม่งั้นไม่จบแน่เรยคร่ะพี่ ตอนนี้เรยระวังตัวหน่อยนึงค่ะ ที่ฝรั่งเศสกี่โมงแล้วค่ะพี่ที่ไทยดึกแล้วเที่ยงคืนแล้วคร่ะ แต่โมโม่นอนไม่หลับอ่ะค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3617

• lada
สวัสดีจ้ะ น้องโม กลับมาแล้วหลังจากไม่สบายเสียหลายวัน ไม่ใช่หลายวันจริงจริงแล้วพี่เดินไม่ได้เลยมาสองเดือนกว่า แต่ตอนนี้เดินได้แล้วจ้ะแต่ยังไม่เต็มร้อยยังปวดและชาขาอยู่บ้าง น้องสบายดีนะคะ เมื่อวานนี้หิมะตกเด็ก ก็ดีใจแต่คนแก่แบบพี่ไม่อยากได้หรอกออกไปไหนลำบากมากติดกันอยู่ในบ้านนี่เองแถมลูกชายก็ปิดเทอมด้วยทำขนมในเวปคุณพิมไว้แจกเพื่อนตอนปีใหม่ละ หนูล่ะทำอะไรอยู่

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3618

• lada
คุณพิมคะ เป็นไงบ้าง พี่เดินได้แล้วนะ ถึงไม่เต็มร้อยแต่ก็ยังดีกว่านอนอยู่บนที่นอนทั้งวัน พี่ทำขนมสูตรของคุณไว้แจกเพื่อนตอนปีใหม่ด้วยลูกสาวพี่ที่เมืองไทยเค้าเคยเห็นคุณพิมด้วยนะเคยไปซื้อขนม บ้านพี่ที่เมืองไทยอยู่ลาดพร้าว 87 จ้ะ เดี๋ยวพี่กลับเมืองไทยจะไปเป็นลูกค้าประจำจ้ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3619

• ยัยลูกลิง
@ พี่ดา จร้า ลูกลิงมาถึงแล้วคร่ะพี่ แต่เคลียร์ปัญหาอารัยนิสหน่อยคค่ะพี่ ตอนนี้ที่เชียงใหม่หนาวมากๆๆๆเลยค่ะพี่ พี่ดาจร้า ลูกลิงขอเมล์พี่ดาหน่อยดั้ยป่าวค่ะ
@ พี่lada น้องกำลังเปนห่วงเลยค่ะพี่ ว่าพี่หายไปไหน หิมะตก ก้อระวังน่ะ อาจจะปวดที่หลังดั้ยน่ะค่ะพี่ พยายามอย่าเดินเยอะน่ะค่ะ ค่อยๆๆๆเดินค่อยๆๆๆทำอะไรอย่างช้าๆๆๆน่ะค่ะพี่ เปนห่วงน่ะค่ะ ลูกลิงเพิ่งกลับมาจากสมุยค่ะพี่ ตอนนี้อยู่เชียงใหม่แร้วค่ะ
ถึงพี่ๆๆๆทุกคน คิดเถิงพี่ๆๆน่ะค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3623

• WunYen
  • รูปประจำตัวของ WunYen
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
สวัสดีค่ะ คุณพิมและเพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ ขนมถ้วยคุณพิมน่าทานมาก จะลองทำดูนะคะ ^0^

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3630

• lada
ขอบคุณนะที่เป็นห่วงพี่ ใช่เลยพอหนาวมากๆก็ปวดขามาก แต่ก็อดที่จะทำขนมไม่ได้คือมันเหงาไม่อยากนอน อยู่แต่ในครัวจน คุณสามีบ่นๆๆๆๆ ว่าเดี๋ยวจะปวดหลังและเดินไม่ได้อีก ทำไม โมเดินทางขึ้นเหนือลงใต้ตลอดเลย ดูแลตัวเองนะ รักษาสุขภาพด้วย พี่ก็เป็นห่วงหนูเหมือนกัน เราคุยกันทาง e-mail บ้างก็ได้ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. เดี๋ยวพี่จะให้เบอร์โทรที่บ้านฝรั่งเศสค้วยถ้ามาเที่ยวที่นี่จะได้นัดเจอกัน
คิดถึงๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆๆเลย

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3631

• lada
สวัสดีค่ะ wanyen ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ พี่ lada เองถ้าว่างก็เข้ามาคุยกันนะคะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3632

• lada
น้องเสิด หายไปเลยไม่เข้ามาคุยกับพี่เลยเงินทองรัดตัวเหรอจ้ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3635

สวัสดีค่าคุณ wunyen ยินดีที่ได้รู้จักจ้า ^^ ว่างๆ แวะมาคุยกันได้เสมอน๊า

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3731

• หนมชั้น
  • รูปประจำตัวของ หนมชั้น
  • Junior Boarder
  • สวัสดีค่ะ หนมชั้นค่ะ ร่าเริง เเจ่มใส เอาแต่จัย ^__
  • จำนวนโพสต์: 155
  • ขอบคุณที่รับ: 23
สวัสดีค่ะขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนน่ะค่ะหนมชั้นค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3744

ยินดีต้อนรับจ้าน้องหนมชั้น ^^

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3755

• lada
สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณพิม และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ขอให้รวยๆและมีความสุข สุขภาพแข็งแรงตลอดไปค่ะ

ตอบกลับ: สมาชิกใหม่ค่ะ 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #3785

สวัสดีปีใหม่เช่นกันค่ะพี่ lada ^__^ ขอให้พี่และครอบครัว รวมถึงเพื่อนๆ สมาชิกคนอื่นๆ มีความสุขมาก ๆ มีสุขภาพแข็งแรงตลอดปีและตลอดไปเลยค่า
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.178 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก