header

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน:
พูดคุยเรื่องทั่ว ๆ ไป

อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #626

• Anisara
  • รูปประจำตัวของ Anisara
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 29
  • ขอบคุณที่รับ: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
ดีจ้าคุณพิม..หวังว่าคุณพิมสบายดีน่ะค่ะ???
ได้ข่าวว่าคุณพิมกำลังเตรียมตัวเป็นคุณแม่คนใหม่..มะนาวขอแสดงความยินดี,และขออวยพรให้คุณพิมและครอบครัว
ประสบความสำเร็จอย่างที่ตั้งใจน่ะค่ะ... :kiss:

"มะนาวได้ปลาช่อนมาจากร้านไทยสองตัว..แล้วอยากจะทำปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ(สูตรคุณคุณพิมอ่าค่ะ :kiss: )
เร็ว-ช้า มะนาวคอยได้ค่า :laugh: ไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันน่ะค่ะ :laugh:

""""มะนาวจ้า"""
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา โดย Anisara.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #628

คุณมะนาว ..... ใช่แล้ว อิอิ โดนสามีบ่น ๆ ว่าทำงานหนักค่ะ ไม่ดูแลตัวเองเลย ก็เลยต้องเริ่มดูแลซะหน่อยอ่ะ

เรื่องแป๊ะซะ เดี๋ยวจัดให้นะคะคุณมะนาว ว่าแต่ได้ปลาช่อนมาตัวละเท่าไหร่ค่ะเนี่ย แพงไหมอ่า :)
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #629

• Anisara
สองตัวสิบหกยูโรค่ะตัวนึงหนักแปดขีดกว่าหน่อยๆอีกตัวหนึ่งหนักโลสองขีดค่ะ,คุณพิมว่าแพงไม๊อ่า.. :(
ไม่ต้องรีบก็ได้น๊า..เอาไว้คุณพิมว่างๆแล้วค่อยว่ากันค่ะ..สุขภาพสำคัญที่สุดจ้า... :kiss:
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา โดย Anisara.

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #633

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม...
เมื่อวานนี้เห็นข่าวแผ่นดินใหว,สึนามิที่ญี่ปุ่นแล้วก็น่าสงสารพวกเค้าน๊อค่ะ...โชคดีหน่อยที่สึนามิครั้งนี้ไม่ย้อนเข้ามาหาทางไทยเรา..
ตามรายงานข่าวบอกว่าหลายๆประเทศที่อยู่ติดทะเลหวั่นใหวไปตามๆกัน.. :S
แต่ที่น่าแปลกทำไมที่สิงค์โปถึงไม่มีแผ่นใหวเหมือนที่ญี่ปุ่นบ้างล่ะ.. :dry:

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #635

ยูโรนึงมันกี่บาทน๊าตอนนี้

ตอนนี้เมืองไทยนะ ถ้าเป็นปลาช่อนนา โลละ 150-160 แน่ะคุณมะนาว แพ๊งงงงงแพงงง แถมแม่ค้าชั่งไม่ค่อยตรงกิโลอีกต่างหาก ... แบบว่าโลนึง มักจะได้แค่ 8 ขีดกว่า ๆ ทุกทีเลยอ่า แต่ถ้าเป็นปลาช่อนเลี้ยง ก๋ 130-140 ประมาณนี้ล่ะจ้า
เรื่องง่าย ๆ ในครัวสไตล์พิมที่ใคร ๆ ก็ทำได้ ที่ "ครัวบ้านพิม"

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #636

พูดถึงสึนามิที่ญี่ปุ่น พิมเห็นแล้วมันน่ากลัวมากเลยอ่ะค่ะ ดูแล้วน้ำตาจะไหล สงสารเค้ามาก นึกไม่ออกเลยว่าถ้าเกิดกับเราจะทำยังไงเนี่ย

ป.ล. สงสัยสิงคโปร์ ไม่ค่อยมีภูเขาไฟอ่ะมั้งค่ะ งึมๆ

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #638

• Anisara
คุณพิมมม..มันมีด้วยเหรอค่ะปลาช่อนเลี้ยง ก๋ อ่ะ..แล้วที่มะนาวได้มานี้ต้องไม่ใช่ปลาช่อนนา แน่ แน่เลย :ohmy:

สึนามิที่ญี่ปุ่นครั้งนี้น่ากลัวมากๆเลยค่ะ แถมที่เก็บระเบิดนิวเคลีร์ยก็แตกซึมออกอีก :dry:
ข่าวกรองทางนี้บอกว่าสารอันตรายอันนี้อาจจะรั่วไหลมาถึงเมืองไทยด้วยยน่ะค่ะ :unsure:
ยังไงคุณพิมและครอบครัวระวังเนื้อระวังด้วยน่ะค่ะ.. :kiss:

ป.ล.เมื่อเช้านี้มะนาวทำเค้กแยมโรลใส้ครีมสตอร์บอรี่ด้วยน่ะค่ะเอาไว้วันหลังจะเอารูปมา(อวด)คุณพิม อิ อิ

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #641

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม...
เห็นที่คุณพิมเล่าไว้ที่หน้าเวปแล้ว..อากาศทุกวันนี้แปรปรวนง่ายน๊อค่ะ..ก้ออย่างเช่นที่ญี่ปุ่น??บ้านเราโชคดีที่เจอแค่นี้..
ตกลงกระต่ายไม่เป็นไรใช่ไม๊ค่ะ?? :blush:

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #643

คุณมะนาวขรา .... ขอโทษค่า ตอบช้าซะหลายวันเลย งือๆ

ปลาช่อน มันมี ช่อนนา กับช่อนเลี้ยงนะคะ ... ที่เราซื้อกินกันตามห้างเป็นปลาเลี้ยงค่ะ ส่วนตามตลาดส่วนใหญ่เป็นปลาเลี้ยงเหมือนกัน ส่วนปลานาหายากค่ะ และก็จะราคาสูงกว่าปลาเลี้ยง แต่เนื้ออร่อยกว่า หนึบกว่า และมีไขมันน้อยกว่าค่ะ :)

ว่าแต่ เอ๊ะ .... ที่คุณมะนาวอยากได้เนี่ย ปลาช่อนแป๊ะซะแบบไหนอ่ะค่ะ แบบโบราณ หรือแบบแกงส้มอ่ะค่ะ พิมจะได้ทำมาให้ถูกจ้า
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #644

ว่าแต่พูดถึงสึนามิที่ญี่ปุ่นแล้ว น่ากลัวมาก.ก.กก..ก.ก ถึงมากที่สุดเลยนะคะ ยิ่งได้ดูคลิปนี้แล้ว น้ำตามันไหลไม่รู้ตัวเลยค่ะ สงสารประเทศเค้า สงสารประชาชนพลเมืองของเค้ามาก ๆ นี่ขนาดเค้ามีการเตรียมการ มีการป้องกันเอาไว้ก่อนบ้างแล้วนะคะ ยังโดนหนักหนาสาหัสขนาดนี้ ภัยธรรมชาตินี่มันน่ากลัวมากจริง ๆ เลยอ่ะค่ะ

ภาวนาขออย่าให้เกิดกับบ้านเมืองเราหรือบ้านเมืองใครอีกเลย :S

ป.ล. กระต่ายปลอดภัยดีค่ะ ตอนฟ้าฝนลมแรง เป็นห่วงมาก แทบจะไปนั่งตากฝนเฝ้ากระต่ายเลยค่ะ >_<"

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #648

• Anisara
งั้นแล้ว,ปลาช่อนที่มะนาวได้ก็เป็นช่อนเลี้ยงร้อยเปอร์เซ็นต์ หุ หุ :laugh:
แต่ไม่เป็นไรค่ะ...มะนาวอยากได้แบบแกงส้มอ่ะค่ะ(ว่าแต่คุณพิมทำสูตรให้มะนาว..แล้วคุณแคชเค้ากินให้คุณพิมไม๊อ่า?

ที่นี่มีข่าวเรื่องสึนามิให้ดูทุกวันเลยค่ะ...ตอนนี้ถ้าใครจะบินออกจากญี่ปุ่นไปที่ยุโรปค่าตั๋วอยู่ที่ 5ooo ยูโร เป็นอย่างต่ำ :S

ป.ล.ช่วงนี้ที่บ้านมะนาวฝนตกทุกวันเลย ตั้งแต่วันพุธที่แล้วจนถึงวันนี้ก็ยังไม่หยุดตก หนาวก็หนาว :blink:
ตอนอาทิตย์ที่แล้วอากาศดีเลยเอากระต่ายไปไว้ข้างนอก พออากาศแปรปรวนแบบนี้สงสารเค้า..เลยยกกรงมาไว้ในบ้าน
ด้วยกันเลย :laugh: :laugh:

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #656

คุณมะนาวค่ะ ..... อ่อ ๆ ได้ค่ะ ไว้พิมจะจัดให้ในเร็ววันนะคะ แต่ช่วงอาทิตย์นี้ยังยุ่งอยู่เลยค่ะ คงจะได้เดินทางออกจากบ้านทุกวันเป็นแน่ ๆ อาจจะต้องเป็นอาทิตย์หน้าจ้า

พูดถึงเรื่องสึนามิ พิมก็ฟังข่าวทุกวันเหมือนกันค่ะคุณมะนาว ยิ่งฟังก็ยิ่งหดหู่ ยิ่งมาเจอเรื่องรถขนปลาคว่ำที่พัทลุง แล้วคนบางกลุ่มก็แห่เข้าไปขโมยปลาของเค้าจนหมดไม่เหลือสักตัว ทั้งที่ตำรวจกับเจ้าของปลายืนอยู่ ก็ยังทำอะไรไม่ได้ ...... แล้วก็หดหู่ใจยิ่งกว่าค่ะ >_<"

ป.ล. ค่าตัวแพงมาก.ก.กก.ก.ก.ก.ก.ก.กก.ก.ก.ก.ก.ก. นึกถึงที่ใครสักคนบอกพิมว่า ตอนเกิดเหตุการณ์อะไรไม่ดีสักอย่างที่ญี่ปุ่นเมื่อนานมาแล้ว แล้วมีคนต้องการกลับประเทศไทย ค่าตั๋วก็ราว ๆ 2 แสนบาทไทยเลยอ่ะค่ะ :S

ป.ล. ตอนนี้เมืองไทยร้อนมากเลยค่ะคุณมะนาว ไม่รู้ร้อนฝน หรือร้อนอะไร แต่ร้อนจริง ๆ ค่ะ >_<"

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #679

• Anisara
ดีค่ะคุณพิม..
คุณพิมสบายดีน่ะค่ะ...มะนาวไม่ค่อยสบายเลยเป็นไข้หวัดมาหลายวันแล้วแต่ว่าวัน :blush: นี้อาการดีขึ้นมาหน่อยนึง
เลยแวะมาหาค่ะ..ว่าแต่สงสารเจ้าของรถขนปลาจังเลย,ตำรวจก็ขัดขวางขโมยไม่ได้อีก(เสียชื่อตำรวจไทยหมด)
อย่างว่ามะนาวก็อยู่ในวงการตำรวจมาเกือบสิบปี(ไม่อยากวิจารณ์) :dry:

ป.ล.ที่เมืองไทยร้อนเป็นไปได้ไม๊ค่ะว่าที่ GADAFIS จุดระเบิดเผาบ่อน้ำมันที่ประเทศ LIBYEN :blush:
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย Anisara.

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #695

คุณมะนาวค่ะ .... วันนี้พิมเริ่มเป็นไข้หวัดแล้วค่ะ เพราะอากาศที่เมืองไทยและกรุงเทพฯ หนาว + ลมแรงมากมาหลายวัน

อีกทั้งเมื่อวันก่อนพิมยังไปตากลมแรง ๆ ตากฝนที่ทะเลแถวเพชรบุรีอีกอ่ะค่ะ วันนี้กรรมเลยตามสนอง เริ่มเป็นไข้ ปวดหัว น้ำมูกไหลแล้วอ่ะค่ะ ฮือๆ

ว่าแต่คุณมะนาวไม่สบาย แสดงว่าอาการที่โน่นก็แปรปรวนมากเหมือนกันเหรอค่ะ ยังไงพิมขอให้คุณมะนาวหายในเร็ววันเลยนะคะ

ป.ล. ตอนนี้จากข่าวรถขนปลา กลายเป็นข่าวน้ำท่วมภาคใต้แล้วค่ะ น่ากลัวมากเลย ตอนนี้รัฐประกาศให้ 8 จังหวัด เป็นเขตพืนที่ภัยพิบัติแล้วอ่ะค่ะ
:( :( :(

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #696

อ้อ ๆ คุณมะนาวค่ะ วันก่อนพิมไปดูปลาช่อนนาที่ตลาดแล้วนะคะ แต่ว่ามีแต่แบบตัวใหญ่มาก ตัวละเกือบ 2 โล แถมยังเป็น ๆ อีกต่างหาก ตัวเล้ก ๆ + ตายแล้ว ไม่มีเลยค่ะ (พิมไม่ซื้อปลาช่อนเป็นๆ อ่ะค่ะ) เลยไม่มีปลามาทำปลาช่อนแป๊ะซะให้ดู ไว้รออีกนิดนะคะ :blush:
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย พิม @ ครัวบ้านพิม.

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #707

• Anisara
ดีค่ะคุณพิม..ตอนนี้มะนาวหายแล้วน่ะค่ะ(หลังจากนอนซมเป็นอาทิตย์)ย่างเข้าเดือนมีนา- เมษา อากาศจะแปรปรวนมากคำพังเพยที่นี่เค้าจะพูดว่า
" April April er macht was er will"ความหมายคือเดือนเมษาอากาศจะแปรปรวนตามอำเพอใจค่ะ
ว่าแต่คุณพิมก็รักษาตัวให้หายไวๆน่ะค่ะ..

ป.ล. มะนาวเห็นข่าวฝนตกที่ภาคใต้แล้วน่าสงสารจังเลย น้องสาวของมะนาวเองเลี้ยงกุ้งอยูที่สงขลาไม่รู้ว่าเป็นไงบ้าง โทรศัพท์ติดต่อไม่ได้เลย :( :(
แก้ไขล่าสุด: 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา โดย Anisara.

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #708

• Anisara
คุณพิมมม..
คนกันเองค่ะ ไม่ต้องรีบก็ได้น่ะค่ะ มะนาวรอได้เสมอค่ะ (ปลาเป็นๆมาทำเองมะนาวก็ไม่กล้าเช่นกัลลล จ้า)

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #718

คุณมะนาวค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้พิมจะไปตลาดน๊า ถ้าเจอปลาช่อนนาตาย ๆ จะจัดเมนูนี้ให้ทันทีเลยค่า :)

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #721

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม

ไม่สบายหายหรือยังค่ะ??ข่าวภาคใต้เจอมรสุมตอนนี้เพลาลงบ้างหรือยังค่ะ(คือว่าข่าวทางทางนี้ไม่เห็นลงอีกเลย)
แล้วเขตบ้านของแฟนคุณพิมเป็นไงบ้างอ่าค่ะปลอดภัยกันไม๊เอ่ย???

ป.ล.ดีใจจังจะได้กินแป๊ะซ๊ะแล้ววววววววว
ขอบคุณค่ะคุณพิมมมมมมมม :kiss: :kiss: :kiss:

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #722

pim.in.th/side-dish-by-fish/446-2011-04-06-14-32-37.html

พิมทำมาให้แล้วน๊า ไม่รู้จะใช่อย่างที่ต้องการหรือเปล่า >_<"
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Anisara

Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 13 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #726

• Anisara
ดีจ้าคุณพิม
มะนาวตอบช้าจังเลยค่ะ ช่วงนี้วุ่นๆอยู่กับงานที่ต้องช่วยคุณสามี อ่าค่ะ(โครงการเธอเยอะเหลือเกิน) :dry:
ปลาช่อนแป๊ะซ๊ะน่ากินมากกกกกเลยค่ะ มะนาวคงได้ทำกินวันพฤหัสหน้าโน่นแหล่ะ ขอบคุณ คุณพิมอีกครั้งน่ะค่ะ :kiss: :kiss: :kiss:

ตอบกลับ: Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1627

• Anisara
ดีจ๊าคุณพิม

กลับมาทักทายคุณพิมอีกครั้ง หลังจากหายไปนานนนนนนนนนน
หวังว่าคุณพิมไม่โกรธกันน่ะค่ะ..ช่วงนี้คุณพิมเป็นไงบ้างล่ะสบายดีหรือป่าว
อาการคัน,เป็นผดผื่นดีขึ้นบ้างไม๊เอ่ย...วันนี้ว่างนิดหน่อยเลยแวะมาหาค่ะ
กะว่าจะตอบเมล์คุณด้วยน่ะ

ป.ล.ช่วงนี้อากาศที่นี่เริ่มเปลี่ยนบ่อยแล้วค่ะเดี๋ยวตับแทบแตก แต่อีกไม่กี่วันก็
ฝนตกเหมือนฟ้ารั่ว..ว่าแต่บ้านเราอากาศเป็นไงบ้างค่ะถ้าหากเป็นเหมือนที่นี่
คุณพิมรักษาสุขภาพดีๆน่ะค่ะ

"ติดถึงค่ะ"มะนาว

ตอบกลับ: Re:อยากได้สูตรปลาช่อนแป๊ะซ๊ะ 12 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #1685

ดีจ้าคุณมะนาว ... ไม่โกรธเลยสักนิดค่ะ แต่แอบเป็นห่วงคุณมะนาวว่าไม่สบายหรือเป็นอะไรไปไหม ห่วงจริงๆ นะคะ ไม่ได้คิดเรื่องอื่นเลย ยังแอบคิดว่าจะส่งเมล์ไปอีกที แต่ก็กลัวว่าอาจจะรบกวนคุณมะนาว กลัวคุณมะนาวจะว่าไปเร่งอะไรงี้อ่า เลยไม่ได้ส่งไปค่ะ

พิมสบายดีค่ะตอนนี้ อาการผดผื่นก็มีเป็นระยะ ๆ ไม่รู้ทำไมไม่หายซะที คิดว่าจะลองกินพวกขาขับน้ำเหลืองเสียอย่างยาน้ำระดมพลอะไรงี้อ่ะค่ะ ไว้กินแล้วจะมาบอกคุณมะนาวอีกทีนะคะ ว่าดีขึ้นไหมจ้า

ตอนนี้เมืองไทยร้อนมากกกกกก แต่บางวันฟ้าก็มึด บางวันเหมือนฝนจะตกแต่ก็ไม่ตก บางวันแดดแจ๋ แต่อยู่ดี ๆ ตกซะงั้นค่ะ อากาศไม่ได้เรื่องไม่ได้ราวเลย

ตอนนี้เมืองไทยน้ำท่วมหนักหลายจังหวัด โดยเฉพาะจังหวัดแถบภาคเหนือ และภาคกลางตอนบน น่าสงสารเค้ามากๆ เลยอ่ะค่ะ

คุณมะนาวเองก็ต้องรักษาสุขภาพเยอะๆ นะคะ ฝากความคิดถึงถึงเด็ก ๆ ด้วยจ้า
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.197 วินาที

ครัวบ้านพิม on Facebook

สมาชิก